Thảo dược

Uống Nhiều Panadol Extra Có Sao Không – Trang thông tin dược liệu cho mọi nhà

Uống Nhiều Panadol Extra Có Sao Không có phải là thông tin bạn đang quan tâm tìm hiểu? Website NhangThaoDuoc sẽ giới thiệu cho bạn những thông tin mới nhất chính xác nhất về Uống Nhiều Panadol Extra Có Sao Không trong bài viết này nhé!

Một số thông tin dưới đây về Uống Nhiều Panadol Extra Có Sao Không:

1. Tác dụng của thuốc Panadol Extra là gì?

Thuốc được khuyến cáo để điều trị hầu hết các triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa và hạ sốt, ví dụ như: Đau đầu, đau nửa đầu, đau lưng, đau răng, đau khớp, đau bụng kinh, giảm các triệu chứng cảm lạnh, cảm cúm và đau họng.

2. Liều dùng thuốc Panadol Extra cho người lớn và trẻ em

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: uống 1 hoặc 2 viên mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần. Liều tối đa hàng ngày: 8 viên.

Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

>>> Những loại thuốc và dụng cụ y tế nhất định phải có trong tủ thuốc gia đình

Người bệnh nên dùng thuốc theo đúng hướng dẫn của nhân viên y tế

3. Cách dùng thuốc Panadol Extra như thế nào?

Chỉ dùng đường uống. Không dùng quá liều chỉ định. Panadol Extra có thể dùng khi bụng đói. Nên sử dụng liều thấp nhất cần thiết để có hiệu quả trong thời gian điều trị ngắn nhất. Thời gian tự điều trị không quá 3 ngày. Nếu triệu chứng kéo dài hơn 3 ngày hoăc nghiêm trọng hơn hoặc xuất hiện triệu chứng khác, không được tiếp tục sử dụng thuốc trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

Người có bệnh gan, thận, nghiện rượu mạn tính, uống rượu quá nhiều hoặc tiền sử nghiện rượu nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng. Không uống rượu và đồ uống có cồn trong thời gian dùng thuốc vì cồn có thể làm tăng độc tính trên gan, thận của thuốc.

Một số người có thể dị ứng với thuốc. Vì vậy, khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiện phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh nên thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.

Không sử dụng đồng thời các thuốc khác có chứa paracetamol vì có thể dẫn đến quá liều. Sử dụng thuốc quá liều khuyến cáo có thể gây độc tính trên gan, thận với các biểu hiện như nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét, vàng da, vàng mắt, nguy hiểm hơn có thể dẫn tới tử vong.

Triệu chứng quá liều: những triệu chứng ngộ độc thường xuất hiện trong 24 giờ đầu, gồm buồn nôn, nôn, chán ăn, da tái, khó chịu và đổ mồ hôi. Quá liều có thể dẫn tới hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục.

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc chứa paracetamol, vì vậy cần thận trọng khi phối hợp thuốc Panadol Extra với các thuốc khác để tránh quá liều, đặc biệt là các loại thuốc giảm đau, thuốc điều trị các triệu chứng ho, cảm lạnh

Tránh dùng quá nhiều caffeine (ví dụ như từ cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp khác) trong khi đang dùng thuốc này. Khi dùng liều khuyến nghị paracetamol-caffeine cùng với chế độ ăn uống có nhiều caffeine, sẽ gây ra các tác dụng phụ do quá liều caffeine như mất ngủ, thao thức, lo lắng, cáu kỉnh, đau đầu, rối loạn tiêu hóa, hồi hộp.

Người bệnh nên uống thuốc bằng nước lọc

4. Tác dụng phụ khi dùng Panadol Extra

Nhìn chung thuốc an toàn khi dùng ở liều khuyến cáo. Một số người có thể gặp các tác dụng phụ sau: chóng mặt, đau đầu, táo bón, mất ngủ, bồn chồn, lo lắng, rối loạn tiêu hóa.

Một số tác dụng phụ nghiêm trọng hơn nhưng rất hiếm gặp là giảm tiểu cầu, phản ứng quá mẫn bao gồm hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc, co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với aspirin và các thuốc chống viêm không steroid khác (NSAID) như ibuprofen, diclofenac, meloxicam…, suy gan, thận (đặc biệt khi dùng liều cao, kéo dài).

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số
HOTLINE
hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY.
Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 15% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 17/10 – 31/12/2022).
Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn
tư vấn từ xa qua video
với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

Chi tiết thông tin cho Thuốc panadol extra: Công dụng, liều dùng và tác dụng phụ…

Uống nhiều Panadol Extra có sao không?

Uống nhiều Panadol Extra có sao không?

Ngày nay chắc Panadol không còn xa lạ với người dùng trên thị trường Việt Nam. Mỗi khi trái gió trở trời dẫn đến nhiều bệnh xuất hiện, cảm cúm, đau đầu, sốt, nhức mỏi. Paradol được mọi người tìm đến mua đầu tiên, có khi ở mỗi nhà còn có một hộp Panadol đễ sẵn.

Paradol đi đầu trong việc phát minh ra thuốc giảm đau, không ngừng phát triển và tung ra thị trường nhiều loại sản phẩm, chủng loại khác nhau, phục phụ tốt cho ngu cầu người dùng và thị trường tiêu thụ.

Vậy sử dụng nhiều Panadol Extra có sao không? Sau đây mời các bạn hãy xem qua tác dụng, chống chỉ định, tác dụng phụ cùng với các thông tin chi tiêt khác của Panadol Extra.

Nhóm thuốc và nơi sản xuất: Panadol thuộc nhóm thuốc giảm đau hạ sốt được sản xuất nhượng quyền của GlaxoSmithKline Pte Ltd tại công ty cổ phần Dược phẩm SANOFI – SYNTHELABO VIETNAM.

Thành phần chính của thuốc gồm 500mg Paracetamol và 65mg Caffeine.

Tính chất

Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt. Tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lượng máu ngoại biên.

Ít tác động đến tim mạch và hệ hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng và chảy máu dạ dày.

Chỉ định với các trường hợp đau từ nhẹ đến trung bình như đau đầu, đau nữa đầu, đau bụng kinh, đau răng, đau sau khi sử dụng dịch vụ nha khoa, đau cơ, đau họng, đau do xương khớp, đau cơ xương, sốt sau khi tiêm.

Chống chỉ định với những người quá mẫn cảm với thành phần của thuốc. Đặc biệt chống chỉ định với trẻ em dưới 12 tuổi.

Liều lượng

Nên dùng 1 đến 2 viên Panadol mỗi lần, khoảng thời gian giửa các lần sử dụng thuốc ít nhất 4 giờ nếu cần.

Không sử dụng quá 8 viên Panadol trong 24 giờ.

Không sử dụng Panadol chung với các thuốc chứa Paracetamol khác.

Tác dụng phụ không mong muốn

Hầu hết người dùng sử dụng Panadol rất hiếm xảy ra các tác dụng phụ không mong muốn. Nếu phát hiện dấu hiệu lạ sau khi sử dụng thuốc nên đến bác sĩ điều trị kịp thời

Tác dụng phụ hiếm gặp sau khi sử dụng thuốc do Caffeine gây ra: bồn chồn, chóng mặt, buồn nôn…

Các tác dụng phụ hiếm gặp sau khi sử dụng thuốc do Paracetamol gây ra như:

  • Rối loạn máu và hệ bạch huyết dẫn đến giảm tiểu cầu.
  • Rối loạn miễn dịch dẫn đến phản ứng da như phát ban, mề đay.
  • Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất dẫn đến co thắt phế quản.

Sử dụng Panadol quá nhiều dẫn đến lờn thuốc, mất tác dụng của Panadol và những thuốc có chứa Paracetamol, Caffeine.

Khi sử dụng Panadol cùng với chế độ ăn uống có chứa Caffeine sẽ gây mất ngủ, lo lắng, đâu đầu, hồi hộp và có thể dẫn đến rối loạn tiêu hóa.

Khi sử dụng Panadol quá liều trong khoảng thời gian từ 6 tới 10 ngày, gan không đủ lượng Glutathion để giải độc, N-acetylbenzoquinonimin tích lại sẽ phân hủy tế bào gan, dẫn đến hoại tử không hồi phục, nhiễm toan chuyển hóa, hôn mê, ảnh hưởng đến thần kinh và có thể dẫn đến tử vong.

Thận trọng chú ý

Đối với những người suy gan, suy thận, hội chứng hoại tử da hay hội chứng Lyell. Với người mắc bệnh thiếu máu vì chứng xanh tím có thể không biểu hiện rõ.

Những người uống rượu bia có thể làm tăng độc tính đối với gan.

Đối với phụ nữ đang mang thai, nếu dùng quá nhiều Paracetamol có thể gây ngộ độc cho thai nhi vì thuốc này có thể dễ dàng chuyền qua nhau thai.

Đối với phụ nữ đang cho con bú, các thành phần của thuốc được bài tiết qua sữa mẹ, tuy vậy vẫn chưa phát hiện ra độc tính nguy hiểm đến mẹ và bé. Khuyến cáo hạn chế sử dụng Panadol, nên theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Đối với người cao tuổi, sử dụng Panadol lâu dài có thể gây mệt mõi do Paracetamol làm mất đi phân tử Hemoglobin trong tế bào hồng cầu.

Lưu ý khi mua và dùng thuốc

Nên lựa chọn nhà thuốc uy tín, có nhiều người tìm đến mua thuốc.

Nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi mua thuốc.

Xem kĩ tên thuốc, nhà sản xuất, hạn sử dụng.

Nên đến trung tâm y tế để khám và điều trị nếu gặp bất kì triệu chứng nào bất thường.

Không lên quá lạm dụng thuốc.

Bảo quản thuốc nơi khô ráo, thoáng mát, tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời và đặc biệt để thuốc tránh xa tầm tay trẻ em

Bài viết liên quan:

Chi tiết thông tin cho Uống nhiều Panadol Extra có sao không?…

Panadol Extra là thuốc gì?

Thuốc Panadol Extra chứa paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol.

Tác dụng của thuốc Panadol Extra

Panadol Extra có hiệu quả trong việc điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm:

  • Đau đầu.
  • Đau nửa đầu.
  • Đau cơ.
  • Đau bụng kinh.
  • Đau họng.
  • Đau cơ xương.
  • Sốt và đau sau khi tiêm vacxin.
  • Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa.
  • Đau răng.
  • Đau do viêm xương khớp.

Liều lượng sử dụng Panadol Extra

Về liều dùng Panadol Extra cần tuân theo hướng dẫn sử dụng theo từng đối tượng.

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:

  • Chỉ dùng đường uống.
  • Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.
  • Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).
  • Không dùng quá liều chỉ định.
  • Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
  • Thời gian tối thiểu

Trẻ em dưới 12 tuổi:

Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Uống nhiều Panadol Extra có sao không?

Việc sử dụng thuốc trong thời gian dài hoặc lạm dụng thuốc sẽ dẫn đến nhiều hệ lụy nguy hại đến sức khỏe:

  • Viêm loét, xuất huyết đường tiêu hóa: Khi sử dụng liều cao Aspirine, thuốc kháng viêm không steroidal có thể gây tổn hại các màng nhầy ở dạ dày và hệ tiêu hóa trên tạo nên sự viêm loét, xuất huyết ở hệ tiêu hóa. Điều đó thường gây ói mửa, sụt cân,…trong khi sử dụng liều cao ibuprofen trong ba ngày có thể gây xuất huyết đường tiêu hóa, đau dạ dày…
  • Nghiện thuốc: Những loại thuốc giảm đau liều cao như hydrocodone quá nhiều sẽ dẫn đến tình trạng nghiện thuốc.
  • Huyết áp cao: phụ nữ sử dụng những loại thuốc giảm đau không chứa Aspirine có nguy cơ mắc phải tình trạng bị huyết áp cao gấp hai lần.
  • Gãy xương: Thuốc giảm đau opioids có thể làm tăng tần suất gãy xương ở người trên 60 tuổi, nhất là khi sử dụng nhóm thuốc này với liều lượng lớn hơn 50mg.
  • Thuốc giảm đau gây tổn thương gan:Thuốc giảm đau panadol khi sử dụng quá nhiều sẽ dẫn đến tình trạng tổn thương gan nghiêm trọng. Triệu chứng khi gan bị tổn thương là: chán ăn, buồn nôn,… Nếu không được điều trị kịp thời có thể làm suy giảm chức năng gan và  thậm chí có thể gây tử vong.
  • Thuốc giảm đau gây tổn thương thận: Khi sử dụng những loại thuốc giảm đau chứa thành phần Paracetamol và ibuprofen quá nhiều sẽ dẫn đến tổn thương thận một cách nghiêm trọng.

Tác dụng phụ của Panadol Extra

Thuốc Panadol Extra có gây buồn ngủ là một vấn đề nhiều người thường thắc mắc. Do trong thành phần của thuốc có Cafein, ngoài việc kích thích hoạt động của paracetamol còn giúp duy trì sự tỉnh táo, minh mẫn, giảm mệt mỏi do biểu hiện của bệnh gây ra. Nên dùng thuốc sẽ không gây ra tình trạng buồn ngủ. 

Tuy nhiên, chỉ nên dùng với liều lượng khuyến cáo. Đối với một số trường hợp mẫn cảm có thể gây mất ngủ tạm thời và gặp phải một số tác dụng phụ như sau:

  • Rối loạn máu và hệ bạch huyết: Giảm tiểu cầu.
  • Rối loạn hệ miễn dịch Phản ứng quá mẫn, phản ứng dị ứng da như: ban da, phù mạch, hội chứng Stevens Johnson.
  • Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất: co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với Aspirin và các NSAID khác.

 Trên đây là những thông tin cụ thể về thuốc Panadol do chúng tôi tổng hợp. Tất cả những kiến thức này đều chỉ mang tính tham khảo về chủ đề uống nhiều

Xem thêm: 

Chi tiết thông tin cho Uống nhiều panadol extra có sao không?…

Thuốc Panadol Extra chứa paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol.

Thuốc Panadol Extra

Panadol Extra có hiệu quả trong việc điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm:

  • Đau đầu.
  • Đau nửa đầu.
  • Đau cơ.
  • Đau bụng kinh.
  • Đau họng.
  • Đau cơ xương.
  • Sốt và đau sau khi tiêm vacxin.
  • Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa.
  • Đau răng.
  • Đau do viêm xương khớp.

Thuốc Panadol Extra giá bao nhiêu?

Panadol Extra đỏ:

  • Quy cách đóng gói: Hộp 15 vỉ, mỗi vỉ 12 viên.
  • Thành phần: Cafein 65 mg, Paracetamol 500 mg.
  • Giá tham khảo thuốc Panadol Extra đỏ: 1.300 VNĐ/ viên – 225.000 VNĐ/hộp.
  • Nhà sản xuất: Sanofi (Pháp).
  • Sản xuất tại: Việt Nam.

Panadol Extra with Optizorb:

  • Quy cách đóng gói: Hộp 12 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.
  • Thành phần: Cafein 65 mg, Paracetamol 500 mg.
  • Giá tham khảo: 1.800 VNĐ/viên – 231.000 VNĐ/hộp.
  • Nhà sản xuất: GIaxómithKline (Anh).
  • Sản xuất tại: Ireland.

Lưu ý: Mức giá chỉ mang tính chất tham khảo, có thể thay đổi tuỳ thời điểm và phụ thuộc vào nhà cung cấp.

Về liều dùng Panadol Extra cần tuân theo hướng dẫn sử dụng theo từng đối tượng.

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:

  • Chỉ dùng đường uống.
  • Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.
  • Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).
  • Không dùng quá liều chỉ định.
  • Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
  • Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.

Trẻ em dưới 12 tuổi:

Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Chi tiết thông tin cho Thuốc Panadol Extra: Công dụng, liều dùng và các lưu ý quan trọng…

Thông tin Panadol Extra 500mg

Số đăng ký: VD-21189-14

Phân Loại: Thuốc không kê đơn

Hoạt Chất – Nồng độ/ hàm lượng: Paracetamol – 500 mg – Caffein – 65mg

Dạng Bào Chế: Viên nén

Quy cách đóng gói: Hộp 15 vỉ x 12 viên

Tuổi Thọ: 24 tháng

Công ty Sản Xuất: Công ty Cổ phần Dược phẩm Sanofi-Synthelabo Việt Nam. Địa chỉ: 15/6C Đặng Văn Bi-Thủ Đức-Tp Hồ Chí Minh

Công ty Đăng ký: Glaxosmithkline Pte. Ltd. Địa chỉ: 150 Beach road #21-00 Gateway west, Singapore 189720

THÀNH PHẦN PANADOL EXTRA

Paracetamol: 500 mg

Caffeine: 65 mg

Tá dược: Pregelatinised, Maize starch, Povidone, Potassium, Sobarte, Talc, Stearic Acid, Croscamellose sodium

CÔNG DỤNG

Panadol Extra chứa paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Panadol Extra có hiệu quả trong điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm:

Đau đầu

Đau nửa đầu

Đau cơ

Đau bụng kinh

Đau họng

Đau cơ xương

Sốt và đau sau khi tiêm vắc xin

Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa

Đau răng

Đau do viêm xương khớp.

DẠNG BÀO CHẾ

Viên nén

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 15 vỉ x 12 viên.
Hộp 2 vỉ x 12 viên.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol, caffeine hoặc bất kỳ tá dược nào của thuốc.

LIỀU DƯỢNG VÀ CÁCH DÙNG PANADOL EXTRA

Chỉ dùng đường uống

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên

Nên dùng 500 mg paracetamol/ 65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.
Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/ 520 mg (paracetamol/caffeine).
Không dùng quá liều chỉ định.
Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.

Trẻ em dưới 12 tuổi: không khuyến nghị dùng thuốc này

THẬN TRỌNG VÀ CẢNH BÁO ĐẶC BIỆT KHI DÙNG THUỐC

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan trên những bệnh nhân đang bị các bệnh về gan.

Tham khảo ý kiến bác sĩ đối với các bệnh nhân suy gan, suy thận hoặc khi triệu chứng còn dai dẳng.

Tránh dùng quá nhiều caffeine (như cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp khác) trong khi đang dùng thuốc này.

Để xa tầm tay trẻ em.

TƯƠNG TÁC VỚI CÁC THUỐC KHÁC VÀ CÁC DẠNG TƯƠNG TÁC KHÁC

Sử dụng Paracetamol hàng ngày kéo dài làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến nguy cơ chảy máu; dùng thuốc không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kể

THAI KỲ VÀ CHO CON BÚ

Khả năng sinh sản: Chưa có dữ liệu.

Phụ nữ mang thaiParacetamol: Các nghiên cứu trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của paracetamol đối với thai kỳ hoặc sự phát triển phôi thai. Caffeine: Không khuyến nghị dùng paracetamol-caffeine trong thời kỳ mang thai do có khả năng làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên liên quan tới việc tích lũy caffeine trong cơ thể.

Phụ nữ cho con bú: Paracetamol và caffeine được bài tiết vào sữa mẹ. ParacetamolCác nghiên cứu trên người với paracetamol ở liều dùng khuyến nghị không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ. Caffeine: Caffeine trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát thấy độc tính đáng kể.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Dữ liệu thu được từ thử nghiệm lâm sàng

Các tác dụng không mong muốn thu được từ dữ liệu của thử nghiệm lâm sàng thường hiếm khi xảy ra và trên một số ít các bệnh nhân.

Dữ liệu thu được từ quá trình lưu hành sản phẩm

Các tác dụng không mong muốn thu được trong quá trình lưu hành sản phẩm ở liều dùng khuyến nghị được đưa ra trong bảng dưới đây theo phân loại hệ thống cơ quan của cơ thể và tần suất xuất hiện.

Để phân loại mức độ thường gặp các tác dụng không mong muốn, sử dụng quy ước sau đây: Rất thường gặp (≥1/10), thường gặp (≥1/100, <1/10), không thường gặp (≥1/1000, <1/100), hiếm gặp (≥1/10000, <1/1000), rất hiếm gặp (<1/10000), chưa biết (không thể ước lượng từ các dữ liệu hiện có).

Tần suất xuất hiện các tác dụng không mong muốn được ước lượng từ các báo cáo thu được trong quá trình lưu hành sản phẩm

Cơ quan Tác dụng không mong muốn Tần suất
Paracetamol
Rối loạn máu và hệ bạch huyết Giảm tiểu cầu Rất hiếm
Rối loạn hệ miễn dịch Phản ứng quá mẫn

Phản ứng dị ứng da như: ban da, phù mạch, hội chứng Stevens-Johnson

Rất hiếm
Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất Co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với aspirin và các NSAID khác Rất hiếm
Rối loạn gan mật Bất thường gan Rất hiếm
Caffeine
Hệ thần kinh trung ương Bồn chồn Chưa biết
Chóng mặt Chưa biết
Khi dùng liều khuyến nghị paracetamol – caffeine cùng với chế độ ăn uống có nhiều caffeine, sẽ gây ra các tác dụng phụ do quá liều caffeine như mất ngủ, thao thức, lo lắng, cáu kỉnh, đau đầu, rối loạn tiêu hóa, hồi hộp.

ẢNH HƯỞNG LÊN KHẢ NĂNG LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC

Không có ảnh hưởng đáng kể

Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc

DƯỢC LỰC HỌC

Mã ATC: N02B E01

Nhóm tác dụng dược lý: Anifite

Cơ chế tác dụng

Paracetamol là một chất giảm đau. Cơ chế tác dụng của thuốc được cho là ức chế tổng hợp prostaglandin, chủ yếu tại thần kinh trung ương.


Trên đây, iHS gửi tới độc giả thông tin về sản phẩm thuốc Panadol Extra, hy vọng với những thông tin tổng quan ở trên sẽ giúp quý độc giả có được kiến thức trong kho tàng kiến thức tủ thuốc phục vụ cho gia đình.

Chi tiết thông tin cho Thông tin Thuốc Panadol Extra 500mg – uống nhiều có sao không…

1. Giới thiệu chung về thuốc Panadol

Có lẽ các bạn không còn cảm thấy xa lạ với loại thuốc Panadol, đây là dược phẩm không kê đơn và có khả năng hạ sốt, giảm đau cực kỳ tốt. Đặc biệt, sản phẩm này có thể sử dụng cho cả trẻ em và người lớn, chính vì thế loại thuốc này trở nên khá phổ biến với các gia đình ở Việt Nam.

Thuốc Panadol hỗ trợ giảm đau, hạ sốt rất tốt

Thành phần chính của thuốc là paracetamol, chúng hỗ trợ giảm đau nhức đầu và hạ sốt nhanh chóng, hiệu quả. Nhờ vậy, người bệnh cảm thấy khỏe hơn, cơ thể được phục hồi và có thể quay trở lại sinh hoạt như bình thường. Bên cạnh đó, trong bảng thành phần của Panadol còn chứa cafein và phenylephrine. Cụ thể, cafein giúp người bệnh cảm thấy tỉnh táo hơn, không gây buồn ngủ, mất tập trung khi họ sử dụng thuốc. Còn phenylephrine có tác dụng giảm nghẹt mũi khá tốt.

Với bảng thành phần như trên, bệnh nhân cảm cúm, sốt nên sử dụng sản phẩm để cải thiện tình trạng sức khỏe. Nếu dùng với liều lượng thích hợp, chắc chắn sức khỏe của bạn sẽ tốt lên rất nhiều.

Trẻ nhỏ bị sốt nên sử dụng thuốc với liều lượng phù hợp

Trên thị trường hiện nay có nhiều dòng Panadol, được bào chế dưới nhiều dạng, phù hợp trong một số tình huống cụ thể. Dạng viên nén 500mg được biết đến với tên gọi là Panadol xanh, trong khi đó, dòng extra được biết đến với tên gọi là Panadol đỏ. Ngoài ra, một số bạn cũng có nhu cầu sử dụng thuốc dưới dạng viên nén sủi bọt.

2. Hướng dẫn sử dụng thuốc cho từng đối tượng

Như đã phân tích ở trên, loại thuốc này được sử dụng cho cả trẻ em và người lớn, tuy nhiên tùy vào tình hình sức khỏe và độ tuổi, chúng ta sẽ dùng thuốc với liều lượng thích hợp. Nếu dùng quá liều hoặc quá ít thì việc điều trị bệnh sẽ không đạt hiệu quả cao nhất.

Với trẻ em, các bác sĩ chỉ khuyến khích trẻ từ 6 tuổi trở lên sử dụng thuốc để điều trị tình trạng sốt, đau nhức đầu và toàn cơ thể. Trong đó, các bé thuộc độ tuổi từ 6 – 11 chỉ được phép uống khoảng 250 – 500mg thuốc trong mỗi lần. Tùy vào tình trạng sức khỏe và cân nặng của trẻ, liều lượng dùng thuốc trong mỗi ngày sẽ có sự thay đổi. Tuy nhiên, các bậc phụ huynh cần lưu ý 2 lần uống Panadol của trẻ phải cách nhau ít nhất từ 4 – 6 tiếng đồng hồ.

Với các em bé dưới 6 tuổi, chưa có nghiên cứu nào chứng minh thuốc cho hiệu quả tốt và đảm bảo an toàn sức khỏe. Chính vì thế, bạn cần phải thận trọng, tìm hiểu thật kỹ trước khi cho trẻ nhỏ sử dụng bất cứ loại thuốc nào. Để chắc chắn, cha mẹ nên chủ động hỏi ý kiến bác sĩ để được tư vấn, hướng dẫn cụ thể nhất.

Tùy vào độ tuổi, tình trạng sức khỏe, các bạn sẽ uống liều lượng thuốc khác nhau

Với người trưởng thành, trẻ nhỏ từ 12 tuổi trở lên, liều lượng thuốc mỗi lần sử dụng khoảng 500 – 1000mg. Tốt nhất trong một ngày, chúng ta không được uống quá 4000mg thuốc Panadol mỗi ngày. Điều này cho thấy lạm dụng thuốc không hề tốt cho sức khỏe một chút nào.

Chi tiết thông tin cho Hạ sốt an toàn, hiệu quả với Panadol…

1. Quá trình chuyển hóa paracetamol trong cơ thể

Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan với một tốc độ đều đặn.

Phần lớn (90%) thuốc được chuyển hóa theo con đường sulfate hóa và glucuronic hóa, phần còn lại được hệ enzyme cytochrome P-450 ở gan chuyển hóa nốt.

Một chất chuyển hóa được giải phóng là N-acetyl-p-benzoquinoneimine (NAPQI) gắn với màng tế bào gan và nếu không được trung hòa bởi các chất chống oxy hóa thì sẽ gây tổn thương lớp màng lipid kép.

Khi đó, glutathione của gan là chất chống oxy hóa chủ yếu, có khả năng gắn kết và trung hòa NAPQI.

Tuy nhiên, khi dùng quá liều paracetamol thì kho dự trữ glutathione bị cạn kiệt dần và nếu thiếu hụt mất trên 70% số lượng bình thường thì NAPQI không được trung hòa, gây tổn thương cho tế bào gan.

Liều tối thiểu paracetamol gây độc cho một lần uống, có nguy cơ dẫn đến nhiễm độc gan nặng như sau:

  • Người lớn: 7,5–10g
  • Trẻ em: 150mg/kg hoặc 200mg/kg ở trẻ khỏe mạnh từ 1–6 tuổi

Liều dùng paracetamol tối đa hàng ngày:

Liều dùng paracetamol hàng ngày tối đa cho người lớn là 4g với liều lượng khuyến cáo là 352–650mg cứ sau mỗi 4–6 giờ hoặc 1g mỗi 6 giờ. Tuy nhiên, năm 2012, FDA đã đề xuất liều tối đa hàng ngày cho người lớn là 3g, không quá 650mg mỗi 6 giờ khi cần thiết.

Đối với trẻ em dưới 12 tuổi hay dưới 50kg thể trọng, liều dùng paracetamol tối đa hàng ngày là 75mg/kg, với liều khuyến cáo là 10–15mg/kg cân nặng/lần sau mỗi 4–6 giờ khi cần và không uống quá 5 liều trong 24 giờ.

2. Dấu hiệu và triệu chứng ngộ độc paracetamol

Hầu hết người bệnh uống thuốc hạ sốt quá liều, uống thuốc giảm đau quá liều có chứa paracetamol; ban đầu sẽ không có biểu hiện bởi vì các triệu chứng lâm sàng do nhiễm độc nội tạng khi ngộ độc paracetamol sẽ không xuất hiện cho đến 24–48 giờ sau khi uống thuốc.

Vì vậy, để xác định bệnh nhân có nguy cơ nhiễm độc gan, bác sĩ nên xác định thời gian sử dụng thuốc, số lượng và hàm lượng của thuốc paracetamol được uống.

Quá trình lâm sàng của ngộ độc paracetamol thường được chia thành 4 giai đoạn. Các phát hiện về triệu chứng thể chất có thể khác nhau, tùy thuộc vào mức độ nhiễm độc gan.

Giai đoạn 1

Xảy ra khoảng 0,5–24 giờ sau khi uống.

  • Người bệnh có thể không có triệu chứng hoặc cảm thấy chán ăn, buồn nôn và nôn, khó chịu.
  • Khi thăm khám, bác sĩ có thể thấy người bệnh xanh xao, toát mồ hôi, mệt mỏi.

Giai đoạn 2

Xuất hiện sau 18–72 giờ uống thuốc.

  • Người bệnh cảm thấy đau ở vị trí 1/4 phía trên bên phải vùng bụng (hạ sườn phải), chán ăn, buồn nôn và nôn mửa.
  • Cảm thấy đau hạ sườn phải khi bị ấn vào (khi bác sĩ khám đau thực thể).
  • Nhịp tim nhanh và hạ huyết áp cho thấy có dấu hiệu giảm thể tích tuần hoàn.
  • Một vài người bệnh có biểu hiện giảm lượng nước tiểu (thiểu niệu).

Giai đoạn 3

Giai đoạn ở gan, xảy ra khoảng 72–96 giờ sau khi uống thuốc.

  • Người bệnh buồn nôn và nôn liên tục, đau bụng và sờ thấy bờ gan mềm.
  • Hoại tử gan và rối loạn chức năng xảy ra có thể gây ra vàng da, rối loạn đông máu, hạ đường huyết và hội chứng não – gan.
  • Suy thận cấp có thể phát triển ở một vài bệnh nhân gây nguy kịch.
  • Tử vong do suy đa cơ quan có thể xảy ra.

Giai đoạn 4

Giai đoạn phục hồi, từ 4 ngày đến 3 tuần sau khi uống thuốc

  • Người bệnh sống sót sau cơn nguy kịch ở giai đoạn 3 và được xử lý hoàn toàn các triệu chứng cũng như “giải quyết” được vấn đề suy nội tạng.

Chi tiết thông tin cho Làm gì khi uống thuốc giảm đau, hạ sốt quá liều? | Hapacol…

.

Ngoài xem những thông tin về chủ đề Uống Nhiều Panadol Extra Có Sao Không này. Bạn có thể xem thêm nhiều chủ đề liên quan đến dược liệu khác như Tra cứu dược liệu

Vậy là chúng tôi đã cập nhật những thông tin mới nhất nhất, được đánh giá cao nhất về Uống Nhiều Panadol Extra Có Sao Không trong thời gian qua, hy vọng những thông tin này hữu ích cho bạn.

Cảm ơn bạn đã ghé thăm. Bạn có thể vào mục các loại nhang thờ cúng từ những thảo dược liệu quý được kết tinh thành.

Có thể bạn quan tâm:  Dấu Hiệu Sắp Có Kinh Nguyệt - Trang thông tin dược liệu cho mọi nhà

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button