Thảo dược

Ibuprofen 200Mg Là Thuốc Gì – Trang thông tin dược liệu cho mọi nhà

Ibuprofen 200Mg Là Thuốc Gì có phải là thông tin bạn đang quan tâm tìm hiểu? Website NhangThaoDuoc sẽ giới thiệu cho bạn những thông tin mới nhất chính xác nhất về Ibuprofen 200Mg Là Thuốc Gì trong bài viết này nhé!

Một số thông tin dưới đây về Ibuprofen 200Mg Là Thuốc Gì:

1. Ibuprofen là thuốc gì?

Ibuprofen là thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid (NSAID), có tác dụng chống viêm, giảm đau, hạ sốt và chống ngưng  kết tiểu cầu.

Ban đầu, Ibuprofen được sử dụng nhằm mục đích cải thiện tình trạng nôn nao trong người. Sau đó, năm 1969, thuốc này được sử dụng phổ biến tại Anh, tiếp đó là ở Mỹ trong điều trị viêm khớp dạng thấp. Sau đó, loại thuốc này trở thành thuốc không kê đơn đầu tiên ở Anh và Mỹ thay vì thuốc Aspirin trước đây.

Ngày nay, thuốc Ibuprofen được sử dụng phổ biến ở người lớn và trẻ em trên 6 tháng tuổi.

Ibuprofen là thuốc gì?

2. Thành phần

Hoạt chất Ibuprofen và các tá dược khác.

3. Công dụng của thuốc Ibuprofen

Thuốc Ibuprofen có 3 tác dụng chính là giảm đau, chống viêm và hạ sốt.

3.1. Giảm đau

Ibuprofen hoạt động dựa trên cơ chế ngăn chặn sự tổng hợp prostaglandin E2a. Qua đó, có tác dụng giảm đau ở các dây thần kinh cảm giác. Vì vậy, thuốc thường được áp dụng trong điều trị triệu chứng đau nhẹ đến vừa.

Một điều nổi bật của Ibuprofen là không gây nghiện như nhiều loại thuốc giảm đau khác. Vì vậy, khá an toàn cho người dùng.

Công dụng của Ibuprofen

3.2. Chống viêm

Loại tân dược này có thể ngăn chặn được hầu hết các tác nhân gây viêm nhiễm. Tuy nhiên, tác dụng này chỉ hiệu quả với liều lượng cao. Thông thường, bác sĩ hay kê Ibuprofen 600mg hoặc Ibuprofen 800mg để có tác dụng chống viêm.

3.3. Hạ sốt

Ibuprofen có khả năng ức chế men COX. Đây là chất xúc tác trong quá trình hình thành Prostagladin E1, E2 (2 loại tác nhân gây viêm). Nhờ đó, thuốc mang lại tác dụng hạ thân nhiệt hiệu quả cho những người đang có tác nhân gây sốt.

Ngoài ra, loại thuốc này còn có tác dụng giảm các cơn đau cấp tính do bệnh gout gây ra. Tuy nhiên, người bệnh nên cân nhắc bởi tác dụng của thuốc chỉ có hiệu quả tức thời.

Chi tiết thông tin cho Ibuprofen là thuốc gì? Công dụng, liều dùng và tác dụng phụ 2022…

Tác dụng

Ibuprofen là thuốc gì? Tác dụng của thuốc ibuprofen là gì?

Ibuprofen là thuốc kháng viêm không steroid (NSAID). Thuốc hoạt động bằng cách ngăn ngừa việc cơ thể sản xuất các chất tự nhiên nào đó gây viêm. Tác dụng này giúp làm giảm sưng, đau hoặc sốt.

Thuốc ibuprofen được sử dụng để làm giảm đau do các tình trạng như:

  • Nhức đầu
  • Đau răng
  • Đau bụng kinh
  • Đau nhức cơ bắp
  • Viêm khớp. Nếu bạn đang điều trị bệnh mãn tính như viêm khớp, hãy hỏi bác sĩ về phương pháp điều trị không dùng thuốc và/hoặc sử dụng các loại thuốc khác để điều trị cho cơn đau của bạn.
  • Hạ sốt và giảm đau nhức nhẹ do cảm cúm hoặc cảm lạnh phổ biến

Ngoài ra tác dụng của thuốc ibuprofen còn có giảm đau cho cơn gút cấp tính. Công dụng này không được liệt kê trên nhãn thuốc nhưng có thể được chỉ định bởi bác sĩ, người bệnh không được tự ý sử dụng cho mục đích này.

Kiểm tra các thành phần ghi trên nhãn thuốc ngay cả khi bạn đã sử dụng các sản phẩm này trước đây. Nhà sản xuất có thể thay đổi các thành phần hoạt chất trong thuốc. Ngoài ra, sản phẩm có tên tương tự có thể chứa các thành phần khác nhau để dùng cho các mục đích khác nhau. Dùng sai thuốc có thể gây hại cho bạn.

Bạn có thể xem thêm: NSAIDs là gì? 6 điều cần biết về thuốc kháng viêm không steroid (NSAIDs)

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Ibuprofen có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc ibuprofen có những dạng và hàm lượng sau:

  • Hỗn dịch uống: ibuprofen 100mg/5 ml.
  • Viên nén: Thuốc ibuprofen 400mg, ibuprofen 200mg, 100mg, 150mg, 300mg, 600mg, 800mg.
  • Viên nang: 200mg.
  • Viên nén sủi bọt: 200mg.
  • Thuốc cốm ibuprofen: 200mg.
  • Kem dùng ngoài: 5% (dùng tại chỗ).
  • Viên đạn đặt trực tràng: 500mg.
  • Nhũ tương: 20mg/ml.
  • Viên nén phối hợp: ibuprofen 200mg và paracetamol 350mg, ibuprofen 200mg và 7,5mg hydrocodon, ibuprofen 200mg với 30mg pseudoephedrin hydroclorid.
  • Viên bao phim phối hợp: ibuprofen 200mg với 30mg pseudoephedrin hydroclorid.
  • Thuốc tiêm tĩnh mạch: 100mg/ml, 10mg/ml.
  • Thuốc truyền tĩnh mạch: 400mg/100 ml.

Liều dùng ibuprofen cho người lớn như thế nào?

Liều dùng thuốc ibuprofen được dựa trên tình trạng bệnh và khả năng đáp ứng với điều trị của người bệnh. Để giảm nguy cơ xuất huyết dạ dày và mắc tác dụng phụ, hãy dùng thuốc này ở liều thấp nhất mà vẫn bảo đảm hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể. Không tăng liều hoặc uống thuốc này thường xuyên hơn so với chỉ dẫn của bác sĩ hoặc trên nhãn thuốc. Đối với tình trạng viêm khớp, tiếp tục dùng thuốc này theo chỉ dẫn của bác sĩ.

  • Liều thông thường cho người bị đau bụng kinh:

Uống ibuprofen 200-400mg mỗi 4-6 giờ khi cần thiết.

  • Liều thông thường cho người bị viêm xương khớp:

Liều khởi đầu: uống ibuprofen 400-800mg mỗi 6-8 giờ.

Liều khởi đầu: uống ibuprofen 400 -800 mg mỗi 6-8 giờ.

  • Liều thông thường cho người bị nhức đầu:

Uống ibuprofen 600mg cách 90 phút trước lần ECT đầu tiên.

  • Liều cho người bị đau:

Đau nhẹ đến vừa phải: uống ibuprofen 200-400mg mỗi 4-6 giờ khi cần thiết. Liều lớn hơn với mức 400mg chưa được chứng minh sẽ cho hiệu quả tốt hơn.

Tiêm tĩnh mạch : (Bệnh nhân cần được cung cấp đủ nước trước khi tiêm tĩnh mạch ibuprofen):

Đau: tiêm truyền 400-800 mg vào tĩnh mạch trong 30 phút mỗi 6 giờ khi cần thiết.

  • Liều thông thường cho người bị sốt:

Thuốc uống: uống ibuprofen 200-400mg mỗi 4-6 giờ khi cần thiết.

Tiêm tĩnh mạch : (Bệnh nhân cần được cung cấp đủ nước trước khi tiêm tĩnh mạch ibuprofen):

Sốt: liều ban đầu: tiêm truyền 400mg tĩnh mạch trong 30 phút

Liều duy trì: tiêm 400 mg mỗi 4-6 giờ hoặc 100-200 mg mỗi 4 giờ khi cần thiết.

Liều dùng ibuprofen cho trẻ em như thế nào?

Khi sử dụng ibuprofen cho trẻ em, liều dùng được dựa trên cân nặng của trẻ. Đọc kỹ hướng dẫn ghi trên bao bì để tìm ra liều lượng thích hợp cho cân nặng của con bạn. Tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào hoặc nếu bạn cần giúp đỡ để chọn dùng thuốc không kê đơn.

  • Liều cho trẻ bị sốt:

Lớn hơn 6 tháng tuổi – 12 tuổi:

Dùng 5 mg/kg/liều nếu nhiệt độ thấp hơn 39,2 độ C, uống mỗi 6-8 giờ khi cần thiết.

Dùng 10 mg/kg/liều cho nhiệt độ lớn hơn hoặc bằng 39,2 độ C, uống mỗi 6-8 giờ khi cần thiết.

  • Liều cho trẻ bị đau

Trẻ sơ sinh và Trẻ em: uống 4-10 mg/kg mỗi 6-8 giờ khi cần thiết. Liều tối đa hàng ngày được khuyến cáo là 40 mg/kg.

  • Liều cho trẻ bị viêm khớp dạng thấp

6 tháng đến 12 tuổi: Thông thường: dùng 30-40 mg/kg/ngày chia làm 3-4 liều; bắt đầu với mức liều lượng thấp và tăng liều từ từ; bệnh nhân bị bệnh nhẹ có thể được điều trị với 20 mg/kg/ngày.

  • Liều thông thường cho trẻ bị xơ Nang

Thuốc uống: Mạn tính (lớn hơn 4 tuổi) dùng mỗi ngày hai lần, điều chỉnh để duy trì nồng độ trong huyết thanh ở mức 50-100 mcg/ml kết hợp với việc làm chậm tiến triển bệnh ở những bệnh nhi bị viêm phổi nhẹ.

  • Liều thông thường cho trẻ thông ống động mạch

Ibuprofen Lysine: Tuổi thai 32 tuần hoặc nhỏ hơn, trọng lượng sơ sinh: 500-1500g: Liều khởi đầu: 10 mg/kg, tiếp tục dùng hai liều 5 mg/kg sau 24 và 48 giờ

Chi tiết thông tin cho Ibuprofen là thuốc gì? Những điều có thể bạn chưa biết • Hello Bacsi…

1. Ibuprofen là thuốc gì?

Ibuprofen được bào chế dưới dạng viên nén chứa hoạt chất là ibuprofen hàm lượng 200 mg. Thuốc thuộc nhóm thuốc giảm đau, chống viêm không steroid.

Tác dụng chống viêm của Ibuprofen xuất hiện sau hai ngày điều trị. Ibuprofen có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin, nhưng kém indomethacin. Thuốc có tác dụng chống viêm tốt và có tác dụng giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên.

Thuốc Ibuprofen

2. Công dụng của thuốc Ibuprofen

Ibuprofen được chỉ định trong một số trường hợp:

  • Giảm đau và chống viêm từ nhẹ đến vừa: Trong một số bệnh như đau đầu, đau răng
  • Dùng ibuprofen có thể giảm bớt liều thuốc chứa thuốc phiện trong điều trị đau sau đại phẫu thuật hay đau do ung thư
  • Viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên
  • Hạ sốt ở trẻ em
  • Chứng còn ống động mạch ở trẻ sơ sinh thiếu tháng, dưới 34 tuần
  • Đau bụng kinh

Bạn nên nhớ đây là thuốc bán theo đơn và chỉ được sử dụng khi có chỉ dẫn của bác sĩ.

3. Trường hợp không nên dùng Ibuprofen

Thuốc được chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với ibuprofen.
  • Loét dạ dày tá tràng tiến triển.
  • Bệnh nhân quá mẫn với aspirin hoặc với các thuốc chống viêm không steroid khác (hen, viêm mũi, nổi mày đay sau khi dùng aspirin).
  • Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, tiền sử loét dạ dày tá tràng, suy gan hoặc suy thận (mức lọc cầu thận dưới 30 ml/phút).
  • Người bệnh đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin.
  • Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận (tăng nguy cơ rối loạn chức năng thận).
  • Người bệnh mắc một trong nhóm bệnh tạo keo (có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn; cần chú ý là tất cả người bệnh bị viêm màng não vô khuẩn đều đã có tiền sử mắc một bệnh tự miễn).
  • Phụ nữ đang ở ba tháng cuối của thai kỳ.
  • Trẻ sơ sinh thiếu tháng đang có chảy máu như chảy máu dạ dày, xuất huyết trong sọ và trẻ có giảm tiểu cầu và rối loạn đông máu.
  • Trẻ sơ sinh có nhiễm khuẩn hoặc nghi ngờ nhiễm khuẩn chưa được điều trị.
  • Trẻ sơ sinh thiếu tháng nghi ngờ viêm ruột hoại tử.

Chi tiết thông tin cho Thuốc Ibuprofen: Tác dụng giảm đau, kháng viêm không steroid…

Viên giảm đau hạ sốt Kirkland Ibuprofen 200mg hộp 200 viên của Mỹ – Hiệu quả nhanh chóng, an toàn 

✔  Viên giảm đau hạ sốt Kirkland Ibuprofen 200mg 500 viên thực sự cần thiết trong tủ thuốc gia đình. Sản phẩm hỗ trợ làm giảm nhanh các cơn đau nhức: đau đầu, đau răng, đau nhức xương khớp, đau bụng kinh nguyệt, làm hạ sốt, điều trị cảm cúm,…

 Ibuprofen 200mg của Kirkland đã được bán tại nhiều hiệu thuốc trên toàn quốc.

Giới thiệu Viên giảm đau hạ sốt Kirkland Ibuprofen 200mg

– Trong cuộc sống, bạn luôn phải đối diện với không ít lần bị những cơn đau hành hạ. Đặc biệt, đau đầu, đau nhức cơ xương khớp, đau bụng kinh nguyệt (đối với phụ nữ), cảm sốt có thể khiến bạn khó chịu, không thể làm việc hiệu quả, hay gây mất ngủ,…

=> Vậy thì, thay vì phải ra hiệu thuốc nhiều lần, bạn có thể mua sẵn Kirkland Ibuprofen 200mg – Viên giảm đau hạ sốt của Mỹ thủ sẵn trong nhà để dùng khi cần thiết. Sản phẩm có hiệu quả nhanh trong việc chấm dứt các cơn đau nhức, sưng viêm, cảm sốt một cách an toàn. 

Thực phẩm chức năng Ibuprofen được đánh giá cao và review rất tốt trên Amazon.

Công dụng của Viên uống giảm đau Kirkland Ibuprofen 200mg:

Kirkland Ibuprofen 200mg làm giảm nhanh các cơn đau nhức:

✔ Đau đầu

✔ Đau vai, lưng, đầu gối

✔ Đau nhức cơ, xương, viêm khớp

✔ Đau bụng kinh nguyệt

✔ Đau do gout, chuột rút

✔ Đau răng

✔ Cảm sốt thông thường

=> Viên giảm đau hạ sốt Kirkland Ibuprofen 200mg giúp bạn dễ chịu, thoải mái để làm việc và sinh hoạt như thường.

Đối tượng sử dụng:

☞ Kirkland Ibuprofen 200mg 500 viên được điều chế an toàn cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi.

Những người đang bị các cơn đau hành hạ, hoặc đang bị cảm sốt, nhức đầu, sổ mũi. 

Kirkland Ibuprofen 200mg có tốt không?

Thuốc Ibuprofen 200mg của Mỹ được điều chế với hàm lượng 200mg, có tác dụng nhanh chóng trong việc giảm đau hạ sốt. Sản phẩm ít tác dụng phụ đối với dạ dày hơn so với 1 số loại thuốc khác.

Thuốc Ibuprofen Mỹ là sản phẩm của Kirkland – thương hiệu dược phẩm uy tín hàng đầu tại Mỹ, đạt tiêu chuẩn nghiêm ngặt về chất lượng, không chứa Gluten, không chứa thành phần hóa học nguy hại đến sức khỏe. 

✜ Sản phẩm đã có mặt tại các hiệu thuốc trên toàn Thế giới với nhiều review đánh giá tốt.

Hướng dẫn sử dụng:

– Uống 1 – 2 viên mỗi 6 giờ, không quá 6 viên trong vòng 24 giờ. 

– Tuân thủ đúng liều lượng quy định, tránh quá liều

– Sản phẩm không dành cho trẻ em dưới 12 tuổi

– Phụ nữ mang thai, đang cho con bú vui lòng hỏi ý kiến chuyên gia

– Người đang điều trị bệnh cần có sự đồng ý của bác sĩ mới được dùng

Lưu ý:

● Ngưng sử dụng nếu bạn có các biểu hiện:

● Sốt nặng kéo dài

● Bị mất ngủ liên tục từ sau uống thuốc

● Da bị viêm sưng bất thường

● Tình trạng đau nhức không giảm

 Một số tác dụng phụ của Ibuprofen 200mg là ợ nóng, đau dạ dày nhẹ, nhức đầu, chóng mặt, lo lắng, bồn chồn,…

Địa chỉ uy tín mua viên giảm đau hạ sốt Kirkland Ibuprofen 200mg:

– Không khó để tìm mua viên giảm đau Kirkland Ibuprofen 200mg hộp 500 viên của Mỹ. Tuy nhiên, nếu mua trực tiếp tại đại lý cấp 1 – Hàng Ngoại Nhập, giá sẽ tốt hơn.

– Đại lý chuyên phân phối sỉ lẻ toàn quốc hàng ngoại nhập chính hãng: vitamin, thuốc, thực phẩm chức năng, mỹ phẩm,… có bill mua trực tiếp từ nước ngoài. 

– Chúng tôi cam kết chất lượng sản phẩm tốt nhất, bảo quản đúng cách, date xa để phục vụ nhu cầu chăm sóc sức khỏe và làm đẹp của quý khách hàng.

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

☎ Hotline: 0935.655.700 (mua lẻ) – 0905.799.789 (mua sỉ) để được tư vấn đặt hàng nhanh nhất.

– Fanpage: Hàng Ngoại Nhập Store

– Địa chỉ: Bình Thạnh, TP. HCM và Hải Châu, Đà Nẵng

Hangngoainhap.com.vn/QJ

Chi tiết thông tin cho Viên giảm đau hạ sốt Kirkland Ibuprofen 200mg 500 viên Mỹ…

1. Thuốc kháng viêm Ibuprofen là gì?

Ibuprofen là thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid (NSAID), thường được sử dụng trong điều trị các cơn đau, giảm đau do một số bệnh gây ra. 

Thuốc Ibuprofen được dùng rộng rãi trong điều trị các cơn đau

Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén, viên nang, viên bao phim và bao đường. 

2. Công dụng của thuốc kháng viêm Ibuprofen

Loại thuốc kháng viêm không steroid này được sử dụng rộng rãi trong bệnh viện, có những công dụng sau: 

2.1. Giảm đau

Thuốc có tác dụng giảm đau với cơ chế làm giảm khả năng tổng hợp prostaglandin E2α. Giúp giảm tính cảm thụ, ngăn ngừa các cơn đau xuất phát từ sợi thần kinh cảm giác.

Khác với nhóm thuốc giảm đau chứa steroid, loại thuốc này không gây nghiện, không gây khoái cảm, không có tác dụng giảm đau do nội tạng. Thuốc chỉ có tác dụng khi điều trị ở trường hợp đau khu trú, đau vừa và nhẹ. 

Thuốc chỉ định dùng trong hỗ trợ giảm các cơn đau nhẹ như: Cảm lạnh, cảm cúm, nhức đầu, đau bụng kinh, đau răng, đau nhức cơ bắp hat viêm khớp

2.2. Hạ sốt

Khi dùng thuốc kháng viêm không steroid, chúng sẽ ức chế men Cyclooxygenase (COX) – tác nhân hình thành  PGE1, E2. Từ đó, mang lại tác dụng hạ sốt ở bệnh nhân bị sốt, hoàn toàn không làm hạ thân nhiệt ở người bình thường. 

Thuốc kháng viêm không steroid có tác dụng hạ sốt hiệu quả

2.3. Chống viêm

Dùng thuốc vừa ức chế men COX vừa ức chế quá trình sinh tổng hợp PG – một chất trung gian hóa học gây ra phản ứng viêm trong cơ thể. Bên cạnh đó, thuốc bảo vệ màng lysosom, ngăn ngừa giải phóng enzyme ở quá trình thực bào. 

Ngoài ra, thuốc còn ức chế quá trình di chuyển của bạch cầu, ngăn chặn phản ứng kháng nguyên và kháng thể, làm cho quá trình viêm giảm đi đáng kể. 

Phù hợp trong điều trị viêm và giảm đau ở bệnh nhân bị viêm khớp, gout cấp tính, viêm thấp khớp,…

Chi tiết thông tin cho Những điều cần biết về thuốc kháng viêm Ibuprofen…

Thuốc Ibuprofen là gì?

Ibuprofen là thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau và viêm thuộc nhóm không steroid. Thuốc này được nghiên cứu và sử dụng rộng rãi ở các nước châu u với chức năng tương tự như paracetamol ở Việt Nam.

Ban đầu Ibuprofen được dùng thử nhằm mục đích cải thiện tình trạng nôn nao trong người. Sau đó, từ năm 1969, thuốc này bắt đầu được sử dụng rộng rãi tại Anh vào năm, tiếp đó là Hoa Kỳ nhằm điều trị viêm khớp dạng thấp. Một thời gian không lâu sau, Ibuprofen trở thành loại thuốc không kê đơn đầu tiên ở 2 nước trên thay vì thuốc aspirin giống như trước đây.

Đến nay thuốc Ibuprophen đã được sử dụng rộng rãi để giảm các triệu chứng đau đầu, đau nhức cơ bắp, viêm khớp, đau bụng kinh và đặc biệt là đau răng… Ngoài ra thuốc còn giúp hạ sốt và khắc phục các triệu chứng của bệnh cảm cúm, nhiễm lạnh thông thường.

Thuốc Ibuprofen dạng viên nén 200mg

Ibuprophen được bào chế thành nhiều dạng cụ thể:

  • Viên uống: Viên nén Ibuprofen (100mg, 150mg, 200mg, 300mg, 400mg); viên nang Ibuprofen (200mg) và nhũ tương Ibuprofen (20mg/ml)
  • Dùng để đặt trực tràng: Viên đạn Ibuprofen (500mg)
  • Bôi ngoài da: Gel Ibuprophen (5%)

Tìm hiểu thêm: Thuốc steroid Ibuprofen trị viêm nha chu 

Thành phần của thuốc Ibuprofen

Đúng như tên gọi, thuốc Ibuprophen có thành phần chính là ibuprofen. Tùy theo cách đóng gói mà hàm lượng thuốc cũng khác nhau. Có thể là các dạng như sau:

  • Viên nén.
  • Viên nén phân tán.
  • Viên nén bao phim.
  • Viên nén bao đường.
  • Viên nang.
  • Dung dịch tiêm.

Chi tiết thông tin cho Thuốc Ibuprofen: Thành Phần, Công Dụng Và Cách Dùng Hiệu Quả…

Thuốc Ibuprofen là thuốc gì?

Ibuprofen được sản xuất vào năm 1960, 9 năm sau đó thì thuốc được đưa vào điều trị bệnh viêm đa khớp dạng thấp tại Anh, và năm 1974 tại Hoa Kỳ. Thuốc Ibuprofen được dẫn xuất từ acid propionic, theo nghiên cứu thì nó có tác dụng hiệu quả trong việc giảm đau, hạ sốt và chống viêm rất tốt. Thuốc Ibuprofen hiện nay được phân loại vào nhóm thuốc kháng viêm không steroid (NSAID).

Thuốc Ibuprofen dùng để làm gì?

>>Xem thêm: Bệnh máu khó đông là gì? Bệnh có chữa khỏi không?

Thuốc Ibuprofen hiện nay là một dược phẩm bạn có thể mua tại các hiệu thuốc hầu hết các nước trên thế giới mà không cần kê đơn. Hãy lưu ý một số dạng bào chế của thuốc Ibuprofen được sản xuất dưới nhiều dạng bao gồm:

  •         Dùng để uống: viên nén (100mg, 150mg, 200mg, 300mg, 400mg), viên nang (200mg), nhũ tương (20mg/ml)
  •         Bôi ngoài da ( tại chỗ) : kem bôi hoặc gel (5%)
  •         Dùng để đặt trực tràng: viên đạn (500mg)

Thuốc Ibuprofen có tác dụng gì?

Như ở trên đã chia sẻ thuốc Ibuprofen được sử dụng để chống đau và giảm viêm ở mức độ từ nhẹ đến vừa, cụ thể ở dưới đây:

  •         Giúp làm giảm cơn đau như đau răng, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, hay đau bụng kinh,…
  •         Hạ sốt
  •         Điều trị cơn đau gout cấp tính
  •         Điều trị giảm cơn đau sau phẫu thuật, đau do ung thư.
  •         Điều trị lâu dài những triệu chứng bệnh về xương khớp bao gồm: viêm đa khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên, viêm xương khớp, thấp khớp mạn tính, viêm khớp vẩy nến, viêm khớp dạng thấp thiếu niên…
  •         Điều trị mụn trứng cá
  •         Chống và giảm viêm do ức chế prostaglandin synthetase để tạo ra hoạt chất prostaglandin, thromboxan
  •         Điều trị chứng hạ huyết áp tư thế
  •         Dự phòng bệnh Parkinson và bệnh Alzheimer
  •         Điều trị tạm thời các triệu chứng về bệnh xương khớp mạn tính: viêm quanh khớp, viêm rễ thần kinh,…

Liều dùng và cách dùng thuốc Ibuprofen hiệu quả, an toàn

Trước khi sử dụng bất kỳ một loại thuốc tây nào bao gồm cả thuốc Ibuprofen thì người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Dưới đây chúng tôi sẽ chia sẻ về cách dùng và liều dùng thuốc Ibuprofen, tuy nhiên bạn nên lưu ý là hãy dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ:

Liều lượng dùng Ibuprofen

Với người lớn

  •         Điều trị đau thần bệnh kinh: Mỗi lần dùng 200 – 400mg cách nhau 4 – 6 giờ/ngày
  •         Điều trị bệnh viêm khớp: Mỗi lần dùng 400 – 800mg cách nhau 6 – 8 giờ/ngày
  •         Điều trị đau đầu: Mỗi lần dùng 600mg trước 90 phút ECT (liệu pháp sốc điện)
  •         Điều trị cắt giảm cơn đau:Mỗi lần dùng 200 – 400mg cách nhau 4 – 6 giờ/ngày với dạng uống hoặc dạng tiêm tĩnh mạch 400 – 800mg x 30 phút mỗi 6 giờ/ngày.
  •         Dùng để hạ sốt: Mỗi lần dùng 200 – 400mg cách nhau 4 – 6 giờ/ngày với dạng uống hoặc dạng tiêm tĩnh mạch 400mg x 30 phút/ngày. Liều dùng duy trì là 100 – 200mg cách nhau 4 giờ/ngày

Với trẻ em:

  •         Điều trị để giảm đau: Mỗi lần dùng 4-10 mg/kg cách nhau 6-8 giờ với trẻ sơ sinh và trẻ em dưới  40mg/kg
  •         Điều trị viêm khớp dạng thấp: Mỗi lần dùng 30-40 mg/kg/ngày x 3 lần uống với trẻ ở độ tuổi từ 6 tháng đến 12 tuổi.
  •         Điều trị xơ nang: mỗi lần dùng 50-100 mg/ml x 2 lần/ngày với trẻ lớn hơn 4 tuổi ( mức độ mạn tính)

Tác dụng phụ khi dùng thuốc Ibuprofen

Bất kỳ một loại thuốc tây nào cũng có thể gây tác dụng phụ không tốt với sức khỏe của con người. Người bệnh chỉ nên dùng thuốc khi ở trường hợp cần thiết. Theo nghiên cứu thì thuốc Ibuprofen có thể gây ra những tác dụng phụ về đường tiêu hóa thấp nhất trong các nhóm thuộc thuốc NSAID. Tuy nhiên người bệnh cần chú ý để liều lượng đang dùng

Tốt nhất bạn nên sử dụng thuốc theo đúng chỉ định của bác sĩ về liều dùng và cách dùng, bởi nó sẽ làm giảm thiểu nguy cơ gặp phải các tác dụng phụ dưới đây:

  •         Buồn nôn hoặc nôn, đau dạ dày và xuất huyết ở dạng tiềm ẩn hay trực tiếp, rối loạn nhu động ruột
  •         Phát ban, dị ứng da và nổi mẩn.
  •         Xuất hiện các cơn hen, thở gấp, khó thở và lưỡi sưng
  •         Đau đầu, chóng mặt
  •         Tăng transaminase ở gan, làm tăng nguy cơ suy thận và mất bạch cầu hạt,…
  •         Rối loạn thị giác, rung giật nhãn cầu và nhạy cảm với ánh sáng
  •         Gây tăng thời gian chảy máu kéo dài, tăng nguy cơ bị nhồi máu cơ tim, giảm trí nhớ và tăng nhịp tim.

Những lưu ý khi dùng thuốc Ibuprofen

Tương tác thuốc

Thuốc Ibuprofen được khuyến cáo không nên dùng chung với một số loại thuốc khác bởi nó sẽ làm tăng nguy cơ tác dụng phụ đồng thời gây ra sự tương tác không mong muốn. Hãy lưu ý khi dùng thuốc Ibuprofen chung với các dược phẩm, thảo dược, vitamin hay bất kỳ loại thuốc khác mà chưa được bác sĩ cho phép. Cụ thể bạn phải đặc biệt chú ý dùng chung với thuốc sau đây:

  •         Các loại thuốc kháng viêm không steroid: salicylat liều cao, aspirin. Chúng có thể gây loét và xuất huyết hệ tiêu hóa.
  •         Các thuốc kháng đông khiến cho máu khó đông và ức chế tiểu cầu..
  •         Methotrexat: làm tăng độc tính của thuốc
  •         Thuốc điều trị cao huyết áp: sẽ làm gia tăng digoxin trong máu.
  •         Thuốc cho bệnh tim hoặc huyết áp như benazepril (Lotensin), enalapril (Vasotec), lisinopril (Prinivil, Zestril), quinapril (Accupril), ramipril (Altace
  •         Sulfamid hạ đường huyết
  •         Lithum
  •         Các thuốc lợi tiểu furosemide (Lasix);: gây nguy cơ suy thận cấp

Chống chỉ định

Lưu ý khi dùng thuốc Ibuprofen
  •         Người bị mẫn cảm và dị ứng với Ibuprofen
  •         Bệnh nhân bị xuất huyết dạ dày, tá tràng hay những người gặp phải các vấn đề về hệ tiêu hóa, đường ruột
  •         Bệnh nhân bị suy gan, suy thận ở mức độ nặng
  •         Không nên dùng thuốc Ibuprofen cho trẻ em dưới 12 tuổi
  •         Nhất là với phụ nữ mang thai vào 3 tháng đầu và 3 tháng cuối thai kỳ, phụ nữ cho con bú

Đối tượng phải thận trọng khi dùng thuốc Ibuprofen

Bên cạnh đó để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc thì người bệnh cần nói rõ cho bác sĩ về những vấn đề sức khỏe bạn đang gặp phải, bao gồm cả tiền sử bệnh lý và những loại thuốc đã, đang sử dụng.

Đặc biệt chú ý khi dùng thuốc Ibuprofen với nhóm đối tượng dưới đây:

  •         Thiếu máu
  •         Xuất huyết
  •         Có tiền sử phẫu thuật
  •         Bệnh về đường ruột, dạ dày cấp tính
  •         Mắc bệnh về thị giác, giác mạc,…
  •         Hen suyễn
  •         Người tích nước, phù nề
  •         Nhồi máu cơ tim, các bệnh về tim
  •         Bệnh thận, gan
  •         Có tiền sử đột quỵ, tăng huyết áp
  •         Đái tháo đường

Trên đây là những thông tin về thuốc Ibuprofen hi vọng sẽ hữu ích với bạn đọc. Nếu có thắc mắc gì bạn hãy để lại câu hỏi dưới comment để được giải đáp nhé. Chúc bạn sức khỏe!

Chi tiết thông tin cho Thuốc Ibuprofen là thuốc gì? Thuốc có tác dụng gì?…

.

Ngoài xem những thông tin về chủ đề Ibuprofen 200Mg Là Thuốc Gì này. Bạn có thể xem thêm nhiều chủ đề liên quan đến dược liệu khác như Tra cứu dược liệu

Vậy là chúng tôi đã cập nhật những thông tin mới nhất nhất, được đánh giá cao nhất về Ibuprofen 200Mg Là Thuốc Gì trong thời gian qua, hy vọng những thông tin này hữu ích cho bạn.

Cảm ơn bạn đã ghé thăm. Bạn có thể vào mục các loại nhang thờ cúng từ những thảo dược liệu quý được kết tinh thành.

Có thể bạn quan tâm:  Bệnh Viện Đa Khoa Xuyên Á - Trang thông tin dược liệu cho mọi nhà

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button